KAMPUNI YA UENDELEZAJI JOTOARDHI
TANZANIA



Utangulizi

Karibu kwenye Jotoardhi Jarida, chapisho rasmi linaloangazia
maendeleo, fursa, na matukio yanayohusiana na sekta ya nishati
hususan jotoardhi. Katika jarida hili, tunakuletea taarifa muhimu
kuhusu miradi ya jotoardhi, sera za nishati, uvumbuzi wa kiteknolojia,
Nna mMchango wa sekta hii katika maendeleo ya kijamii na kiuchumi.

Kupitia makala maalum, mahojiano na wataalamu, na uchambuzi wa
kina, Jotoardhi Jarida linajenga uelewa wa kina kuhusu jinsi jotoardhi
inavyoweza kuwa suluhisho endelevu kwa upatikanaji wa nishati safi
na ya uhakika. Lengo letu ni kukuza uelewa, kushirikisha wadau, na
kuhamasisha uwekezaji katika sekta hii yenye fursa tele.

Tunatumaini kuwa Kkila toleo la jarida hili litakuwa chachu ya

majadiliano na hatua zinazolenga kuimarisha matumizi ya jotoardhi
kwa maendeleo ya taifa letu. Karibu usome, ujifunze, na uhamasike.
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Furaha, Ushirikiano na
Hamasa

llikuwa siku ya furaha na mshi-
kamano kwa Malkia wa TGDC
walipokutana katika ufukwe wa
White Sands kusherehekea Siku
ya Wanawake wa TGDC. Hafla
hii iliwaleta pamoja kwa ajili ya
kufurahia, kujifunza, na kuha-
masishana katika safari yao ya
maendeleo binafsi na ya kikazi.

Katika hotuba yake, Meneja Ra-
silimali Watu Mwandamizi, Bi.
Judith Gowelle, aliwahimiza wa-
nawake wa TGDC kujihusisha na
shughuli mbalimbali za
kimaendeleo ili kujiongezea
kipato na kujenga maisha imara
zaidi. Alisisitiza umuhimu wa
kuwa na mipango endelevu
itakayowawezesha wanawake
kujitegemea na kuchangia
maendeleo ya jamii.

Pamoja na hotuba hiyo yenye
hamasa, siku ilijawa na mijadala
yenye kuhamasisha, ushauri wa
masuala mbalimbali ya maisha,
na kubadilishana mawazo
chanya. Pia, wanawake walipea-
na zawadi kama ishara

Siku ya Wanawake wa TGDC: |
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Siku ya Wanawake wa TGDC:

Furaha, Ushirikiano na
Hamasa

ya kuthamini juhudi na mchan-

go wao katika kazi na jamii kwa
ujumla.

Hakika, ilikuwa siku iliyofana
sana, ikidhihirisha mshikamano
na ari ya wanawake wa TGDC
katika kufanikisha maendeleo.
TGDC, Tunastahili Nishati Safi.
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KIASHIRIA CHA JOTOARDHI
SONGWE.




Kuboresha Ujuzi wa Usimamizi wa Miradi

ya Jotoardhi: Mafunzo ya Watendaji wa
Tanzania Nchini Japan

Katika hatua ya kuimarisha
ujuzi wa wataalamu wa sekta ya
jotoardhi nchini, watendaji wa
Tanzania walishiriki kwenye Ma-
funzo ya Usimamizi wa Miradi
ya Jotoardhi, vyaliyofanyika
nchini Japan kuanzia tarehe 6
hadi 12 Machi 2025. Hafla ya ku-
funga mafunzo hayo ilihitimi-
shwa rasmi tarehe 12 Machi
2025, kwa heshima ya kuhudhu-
riwa na Balozi wa Tanzania
nchini Japan, Mhe. Baraka Lu-
vanda.

Mafunzo haya vyaliandaliwa
chini ya mwamvuli wa Jumuiya
ya Ushirikiano wa Wataalam wa
Nje na Ubia Endelevu (AOTS)

Nje na Ubia Endelevu (AOTS)
kwa kushirikiana na Kampuni
ya TOSHIBA, ambayo ni mshiri-
ka wa Kampuni ya Maendeleo
ya Jotoardhi Tanzania (TGDC).
Washiriki wa mafunzo haya wa-
lipata nafasi ya kujifunza kwa
kina kuhusu teknolojia vya
jotoardhi, usimamizi wa miradi,
na sera za maendeleo katika
sekta hii muhimu kwa nishati
safi na endelevu.

Kutoka TGDC, mafunzo hayo
yalihudhuriwa na Meneja Mkuu,
Mha. Mathew Mwangomba,
pamoja na Meneja wa Tafiti na
Ubunifu, Mha. Mkufu Tindi. Kwa
ujumla, watendaji wanne wa



Kuboresha Ujuzi wa Usimamizi wa Miradi
ya Jotoardhi: Mafunzo ya Watendaji wa
Tanzania Nchini Japan

Tanzania wamenufaika na ma-
funzo haya kwa kupanua ujuzi
wao na kupata mbinu bora za
usimamizi wa miradi ya jotoard-
hi.

Huu ni mwendelezo wa juhudi
za TGDC na wadau wake wa
kimataifa katika kuhakikisha
Tanzania Iinaimarisha uwezo
wake wa ndani kwa ajili ya
maendeleo ya nishati jadidifu.
Mafunzo haya yanatarajiwa ku-
chochea ubunifu na kuboresha
utekelezaji wa miradi ya jotoard-
hi nchini, kuelekea upatikanaji
wa nishati safi na endelevu kwa
maendeleo ya taifa.




UMEME WA JOTOARDHI KUUNGANISHWA

KWENYE GRIDI YA TAIFA IFIKAPO 2030

Tanzania imelenga kuunganisha nishati ya jotoardhi kwenye gridi ya taifa ifikapo
mwaka 2030 ili kuhakikisha upatikanaji wa umeme wa uhakika unaotokana na
nishati jadidifu. Lengo hili [inaendana na Dira ya Maendeleo ya Tanzania 2025 na
azma ya kitaifa ya kupunguza uzalishaji wa hewa ukaa ifikapo mwaka 2050.
Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mha. Felchesmi Mramba, alibainisha haya
wakati wa mkutano wa kimataifa wa Nishati Endelevu kwa Wote (SEforALL)
unaofanyika Bridgetown, Barbados.

SUSTAINABLE
ENERGY FOR
EQUITY, SECURITY

AND PROSPERITY




06 UMEME WA JOTOARDHI KUUNGANISHWA

KWENYE GRIDI YA TAIFA IFIKAPO 2030

Kwa mujibu wa Mha. Mramba, mikoa
16 nchini itanufaika na maendeleo ya
nishati ya jotoardhi, ikizingatiwa kuwa
Tanzania ina zaidi ya maeneo 50 yenye
rasilimali hii. Kampuni ya Uendelezaji
ya Jotoardhi Tanzania (TGDCQ)
inaendelea na tafiti na miradi
mbalimbali kuhakikisha nishati hii
inachangia kikamilifu katika
usambazaji wa umeme nchini. Serikali
imeweka sera madhubuti za uwekezaji
ili kuvutia wabia wa kimataifa kushiriki
katika tafiti na maendeleo ya nishati
hii.

Serikali pia imeweka mkazo kwenye
mfumo wa udhibiti na sera za kuvutia
uwekezaji ili kufanikisha maendeleo ya
Jjotoardhi kama sehemu ya ajenda ya
kitaifa ya nishati. Mpango huu
unahusisha utekelezaji wa Mpango
Mkuu wa Nishati 2020 pamoja na
Tamko la Dar es Salaam la "Mission
300" linalolenga kuongeza upatikanaji
wa umeme kwa wote ifikapo mwaka
2030.

Kwa upande wake, Waziri wa Nishati
wa Shirikisho la St. Kitts na Nevis, Mhe.
Konris Maynard, amepongeza juhudi
hizo na kusisitiza kuwa mataifa
yanapaswa kukuza matumizi ya
nishati safi kama jotoardhi na
kuachana na nishati zinazoathiri
mazingira. Tanzania, kupitia TGDC na
ushirikiano wa kimataifa, inazidi
kuimarisha nafasi yake kama kinara wa
nishati jadidifu barani Afrika.
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Mkutano wa Nishati wa Wakuu wa Nchi za Afrika

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, pamoja na
wakuu wa nchi mbalimbali barani Afrika na viongozi wa sekta ya nishati, walishiriki Mkutano
wa Nishati wa Wakuu wa Nchi za Afrika uliofanyika tarehe 28 Januari 2025 katika Kituo cha
Kimataifa cha Mikutano cha Julius Nyerere (JNICC), Dar es Salaam. Mkutano huu uliwaleta
pamoja wadau wakuu wa nishati kwa ajili ya kujadili mbinu bora za kukuza upatikanaji wa
nishati jadidifu, usalama wa nishati, na uwekezaji endelevu katika sekta ya nishati barani
Afrika. Kupitia majadiliano haya ya kimkakati, viongozi walitathmini hatua zilizopigwa na
kuweka mikakati mipya ya kuimarisha ushirikiano wa kikanda katika kuendeleza nishati safi
na ya uhakika kwa maendeleo ya bara la Afrika.



08 ZAKHEM YATEMBELEA MIRADI YA JOTOARDHI

KWA FURSA ZA UWEKEZAJI

Kampuniya Zakhem imefanya ziara
ya siku tatu katika miradi ya
kimkakati ya jotoardhi mkoani
Mbeya na Songwe kuanzia tarehe
14 hadi 16 Januari 2025, kwa lengo la
kutathmini fursa za uwekezaji
katika sekta ya nishati jadidifu. Ziara
hiyo iliongozwa na Mkurugenzi wa
Maendeleo na Biashara wa TGDC,
Mhandisi Shakiru Idrissa Kajugusi,
na ilihusisha kutembelea miradi ya
Ngozi, Kiejo-Mbaka, na Songwe.

Timu ya Zakhem imeonesha kurid-
hishwa na maendeleo yaliyofikiwa
katika miradi hiyo na kuipongeza
TGDC kwa juhudi zake za kuhakiki-
sha rasilimali za jotoardhi zinachan-
gia upatikanaji wa nishati safi na
endelevu. Ziara hii imefungua mi-
lango kwa ushirikiano kati ya TGDC
na Zakhem, hatua muhimu katika
kuendeleza miradi ya jotoardhi
nchini Tanzania.

TGDC inaendelea kushirikiana na
wadau wa kimataifa na wawekezaji
katika kuendeleza miundombinu ya
nishati jadidifu, ikiwa ni sehemu ya
mkakati wa kuhakikisha Tanzania ina-
nufaika na rasilimali zake za jotoardhi
kwa maendeleo endelevu. Nishati safi
kwa uchumi imara!
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TGDC Yashiriki Kongamano la 11 la Mafuta

na Gesi Afrika Mshariki (EAPCE'25)

Kampuni ya Maendeleo ya Jotoardhi
Tanzania (TGDC) ilishiriki  katika
Kongamano na Maonesho ya 11 ya
Mafuta na Gesi Afrika Mashariki
(EAPCE25) vyaliyofanyika katika Kituo
cha Kimataifa cha Mikutano cha Julius
Nyerere (IJNICC), Dar es Salaam.
Ushiriki wa TGDC katika kongamano
hili ni sehemu ya mkakati wake wa
kuimarisha utambulisho wake na
kuvutia wawekezaji katika sekta ya
nishati jadidifu, hususan jotoardhi.

Katika banda la TGDC, kampuni hiyo
ilipata heshima ya kutembelewa na
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa
Baraza la Mapinduzi, Mhe. Dkt. Hussein
Ali Mwinyi. Alipata fursa ya kujifunza na
kupata taarifa za kina kuhusu hatua
zilizofikiwa katika utekelezaji wa miradi
ya jotoardhi nchini Tanzania.

Kama mdau muhimu katika sekta ya
nishati  jadidifu Tanzania, TGDC
imejikita katika kuchochea maendeleo
ya nishati safi kupitia rasilimali za

I

jotoardhi ili  kuchangia maendeleo
endelevu na usalama wa nishati katika
ukanda wa Afrika Mashariki.
Kongamano hili lilitoa fursa adhimu
kwa TGDC kushiriki mijadala ya kina na
viongozi wa sekta, watunga sera, na
wawekezaji wanaoshiriki maono ya
kukuza nishati mbadala kwa
maendeleo ya kikanda.

Kupitia maonesho haya, TGDC ilijadili
mambo muhimu kuhusu maendeleo
ya jotoardhi, ilipanua mtandao wa
ushirikiano, na kuchunguza fursa mpya
za ubia ambazo zitaongeza kasi ya
utekelezaji wa miradi ya jotoardhi
nchini.  Ushiriki wa TGDC katika
kongamano hili ni hatua muhimu
katika kuhakikisha Tanzania inatumia
kikamilifu rasilimali za jotoardhi kwa
maendeleo ya uchumi na ustawi wa
Jamii.







TGDC Yawahamasisha Nsongwi Juu, Nsenga

10.

na Mbeyel, Utunzaji, Upokeaji na Ulindaji

Mradi wa Jotoardhi Ngozi

Katika kuimarisha ushirikiano, ulinzi
na umilikishwaji wa miradi kwa
wananchi na kuwafanya waitunze na
kuipa kipaumbele cha utunzaji katika
sehemu iliyopita mradi wa jotoardhi
Ngozi, Kampuni ya Uendelezaji
Jotoardhi Tanzania (TGDC) imefanya
ziara ya uhamasishaji na uelimishaji
na Mbeyel, ikiwa ni sehemu ya juhudi
zake za kuimarisha uhusiano na jamii
zinazouzunguka mradi wa Jotoardhi
Ngozi. Ziara hiyo imefanyika mfululizo
kuanzia Machi 17 hadi 20, 2025 kwa
nyakati tofauti ambapo wakazi wa
maeneo hayo walinufaika na elimu
iliyotolewa na kuonesha utayari wao

katika kuipokea Nna kuilinda
miundombinu inayozunguka miradi
ya jotoardhi.

Nnyakati tofauti, wataalam kutoka TGDC
ambao ni Bi. Khadija Ahmed, Mhandisi
Luhinda Luyagwa, Mhandisi Esther
Range, Bw. Juma Mpamba, Bw. Boaz
Mazigo, Bw. Joshua Nelei, Bw. Omary
Seleman na Bw. Leonce Komba
walitoa elimu ya ufahamu na
umuhimu wa utunzaji wa mradi pindi
shughuli za uchimbaji zitakapoanza
kwa ajili ya uhakiki wa rasilimali ya
jotoardhi ikiwa ni safari kuelekeza
uzalishaji umeme utokanao na
rasilimali ya jotoardhi.

Katika mawasilisho yao, watalaam

walisisitiza juu ya umuhimu wa
wananchi kuiona miradi na
miundombinu yote iliyowekwa na
itakayowekwa kama miradi yao

wakiilinda na kwakuwa inatekelezwa
na Serikali itawanufaisha wananchi
wote wakiwemo wa Mmaeneo
yanhayozunguka mradi, hivyo
wanapaswa kuilinda. Pamoja na
mengine, waliahidiwa kuwa sehemu
ya watekeleza mradi kupitia ajira
zitolewazo kwa kuzingatia wazawa
ikiwemo vibarua, walinzi nk pindi
utekelezaji utakapoanza.

Mwisho, kila mmoja aliombwa kuwa
mlinzi wa mazingira kwa kuwa
miongoni kwa kampeni ya TGDC ni
utunzaji wa mazingira na hata umeme
wa jotoardhi utakapozalishwa
hautachafua mazingira bali ni rafiki wa
mazingira. Vilevile, waliombwa kuwa
Nna mawasiliano ili inapotokea
changamoto yoyote basi iwe rahisi
kutatuliwa.

Kwa upande wa wananchi wa
Nsongwi Juu, waliishukuru TGDC kwa
elimu iliyotolewa na walihitaji
ufafanuzi wa masuala mbalimbali
ikiwemo ni kwa jinsi gani wazee
wenyeji  walivyoyatunza mazingira
watanufaika Nna mradi, utoaji
vipaumbele vya ajira kwa wazawa na
uboreshwaji wa miundombinu vya
barabara, mambo ambayo yalitolewa
ufafanuzi kwa kuhakikishiwa ajira
pamoja na uboreshaji wa barabara.



TGDC Yawahamasisha Nsongwi Juu, Nsenga

na Mbeyel, Utunzaji, Upokeaji na Ulindaji
Mradi wa Jotoardhi Ngozi

waliuliza juu ya namna ya kunufaika na
mradi ikiwemo ajira kwa Vvijana,
pamoja na miundombinu ya barabara,
Jjambo ambalo lilitolewa ufafanuzi na
kuhakikishiwa ajira za muda wakati wa
utafiti na za moja kwa moja wakati wa
uzalishaji, uboreshwaji miundombinu
pamoja na mashirikiano baina ya
TGDC na wananchi

TGDC kwa namna ambavyo imekuwa
mstari wa mbele kuunga mkono
shughuli za jamii ya wana Mbeyel
iIkiwemo kupeleka maji katika Shule ya
Msingi Mbeyel, Jjambo
lililowapunguzia ajali wanafunzi
waliokuwa wakivuka barabara kwa ajili
ya kufata maji. Pia ugawaji mabegi
kwa wanafunzi wa shule hiyo pamoja
na vifaa kama daftari.

Katika hatua nyingine, wana Mbeyel
walilaani uharibifu wa miundombinu
ambao hufanywa na watu wasio
waaminifu na wao kuahidi kuendelea
kuwa mabalozi wazuri wa kuilinda
LRSS IRU S vaiil SIS C, % hukd
wakiiomba TGDC kuendelea kuishika
mkono kwenye ujenzi wa zahanati na
madarasa ya shule pamoja na
miundombinu ya barabara; mambo
ambayo wataalam wa TGDC waliahidi
kuyashughulikia kwa ukaribu katika
kuyajadili katika ngazi ya maamuzi.

TGDC iko mbioni kuhakiki rasilimali ya
jotoardhi katika miradi ya kipaumbele

mitano ya Ngozi na Kiejo-Mbaka
(Mbeya), Songwe (Songwe), Luhoi
(Pwani) na Natron (Arusha) yenye

lengo la kuzalisha Megawati 200 za
umeme ifikapo 2030. Kwa sasa itaanza
na mradi wa jotoradhi Ngozi (70Mw)
ambapo baada ya uhakiki, hatua ya
uzalishaji itafuata.

Na kwa kufanya hivi, TGDC itakuwa
imechangia umeme kwenye gridi ya
Taifa unaotokana na nishati safi
isiyoharibu mazingira.

TGDC, Tunastahili Nishati Safi




ZIWA NGOZI, MBEYA




TGDC Yajengewa Uwezo Katika Sheria Mpya
ya Manunu21 ya 2023 na Kanunl Za 2024

Wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi, Menejimenti,Bodi ya Zabuni, na baadhi ya
wafanyakazi wa Kampuni ya Uendelezaji Jotoardhi Tanzania (TGDC) walikutana
mjini Iringa kuhudhuria mafunzo ya sheria mpya ya manunuzi ya mwaka 2023
pamoja na kanuni zake za mwaka 2024.

Lengo likiwa kuwajengea uwezo katika kusimamia na kutekeleza mpango wa
kampuni kwa kuzingatia sheria za nchi. Mafunzo haya yalianza tarehe 24 machi na
yatamalizika tarehe 27 Machi, 2025 katika Hoteli ya Mount Royal, Iringa.
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Wafanyakazi 12 wa TGDC Wala Kiapo,
Wanolewa na Chuo cha Utumishi
wa Umma-Mbeya

Jumla ya watumishi kumi na mbili (12) wa Kampuni ya Uendelezaji Jotoardhi Tanzania
(TGDC) walikula kiapo cha maadili ya utumishi wa umma na kupatiwa mafunzo kama
zilivyo taratibu kwa mtumishi yeyote wa umma pindi anapoajiriwa.

Mafunzo hayo ya siku nne yalitolewa na Chuo cha Utumishi wa umma kuanzia tarehe 24
hadi 27 Februari, 2025 katika ukumbi wa Hoteli ya Beaco iliyopo Mbeya mjini ambapo
washiriki walipata fursa kujifunza mada mbalimbali wakati wa mafunzo hayo ikiwemo
utunzaji wa kumbukumbu na uendeshaji wa ofisi, mapitio ya Sheria ya utumishi wa umma
Na.8 ya mwaka 2022, kanuni za kudumu za utumishi wa umma za mwaka 2009, Muundo
wa Serikali na uendeshaji wa shughuli zote, jinsi ya kujiandaa kustaafu n.k.

Akiongea na washiriki hao wakati akitoa mada, bw. John Stephen, Mkufunzi kutoka chuo
cha Utumishi wa Umma — Mbeya alisema, “ni muhimu kuzingatia sheria zinazosimamia
utendaji kazi katika utumishi wa umma na endapo mkikiuka, zipo adhabu kulingana na
kosa husika. Hivyo zinagtieni haya tuliyowaelekeza".

Kwa upande wa mwakilishi na mratibu wa mafunzo kutoka Idara ya Rasilimali watu na
Utawala TGDC Bi. Swalha Soka alisisitiza umuhimu wa mafunzo hayo yaliyowezeshwa na
ofisi ya Meneja Mkuu wa TGDC ambaye anayatambua kwa kuwaeleza washiriki kuzingatia
maadili ya utumishi wa umma, utunzaji siri, kanuni, sheria, taratibu na miongozo yote ili
waweze kuendana na matakwa ya ajira zao.

Mwisho, washiriki wote walikula kiapo kulinda maadili na kanuni za utumishi wa umma
kama inavyostahili.

Huu ni utaratibu wa kawaida wa Serikali kuwawezesha watumishi waajiriwa wapya ambapo
TCDC imeendelea kutekeleza wajibu huu ili kuendana na matakwa ya Serikali katika
kuhakikisha Serikali inafanya kazi kama zilivyopangwa.




Jotoardhi Jarida: Toleo la Robo ya Tatu (2024/2025)

Limethimitishwa na:

Mha. Mathew Mwangomba

Imeandaliwa na:
IDARA YA MAWASILIANO - TGDC

Khadija Ahmed - Mkuu wa Idara

Boaz Mazigo - Afisa Mawasiliano Mwandamizi

Leonce Komba - Afisa Mawasiliano
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